รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Uniquiti UAP สำหรับ Apartment ครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Uniquiti UAP สำหรับ Apartment ครับ

โพสต์โดย vasu เมื่อ จันทร์ 18 มี.ค. 2013 8:33 pm

รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการทำ Wireless Apartment 6 ชั้นครับ โดยผมได้ซื้อ AP UAP Uniquiti มาแล้ว 6 ตัว เพราะกะว่าจะติดทุกชั้น ชั้นละตัวเป็นรูปฟันปลา (อาคารยาว 35 เมตร กว้าง 11 เมตร) ที่ระยะ 1/3 และ 2/3 ของความยาวตามลำดับครับ โดย
คำถามคือ

1.ผมจะติดตั้ง Switch ที่ชั้น 3 (โดยคอมพิวเตอร์และ Modem ของทรูอยู่ชั้น 1 ครับ หวังว่าสายที่สั้นลงในการโยงไปแต่ละชั้นจะ ทำให้ switch ทำงานสบายขึ้น) หลักการคิดถูกหรือไม่และแนะนำยี่ห้อ switch หน่อยครับ

2.ผมอยากให้ผู้อาศัยใช้ internet ชื่อ wireless แยกกันตามชั้นไป กล่าวคือ ผู้อาศัยชั้น 3 ก้อใช้สัญญาณ (สมมุติชื่อ UAP3) เท่านั้น แต่ wireless UAP3 สามารถมาจาก AP ที่ชั้นล่างหรือบนก้อได้ ตามตำแหน่งที่สัญญาณ AP แรงกว่าแต่ชื่อเดิม ไม่ทราบว่าหลักการคิดผมสามารถทำได้และดีหรือไม่ และ set UAP Controller อย่างไร

3.ทั้งตึก user ประมาณ 50-60 user ใช้เน็ตความเร็วประมาณเท่าไหร่ดีครับ (ไม่โหลดบิท แต่ใช้ youtube ประมาณ)

4.แนะนำวิธีการที่ดีกว่าก้อได้นะครับ เป็นวิทยาทานแก่มือใหม่ พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ

*****ไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆคับแต่อยากลองทำดูและพยายามอ่านบทความแนะนำเรียบร้อยแล้ว

ขอบคุณมากครับ
vasu

Re: รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Uniquiti UAP สำหรับ Apartment ครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 19 มี.ค. 2013 11:18 am

vasu เขียน:รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการทำ Wireless Apartment 6 ชั้นครับ โดยผมได้ซื้อ AP UAP Uniquiti มาแล้ว 6 ตัว เพราะกะว่าจะติดทุกชั้น ชั้นละตัวเป็นรูปฟันปลา (อาคารยาว 35 เมตร กว้าง 11 เมตร) ที่ระยะ 1/3 และ 2/3 ของความยาวตามลำดับครับ โดย
คำถามคือ

1.ผมจะติดตั้ง Switch ที่ชั้น 3 (โดยคอมพิวเตอร์และ Modem ของทรูอยู่ชั้น 1 ครับ หวังว่าสายที่สั้นลงในการโยงไปแต่ละชั้นจะ ทำให้ switch ทำงานสบายขึ้น) หลักการคิดถูกหรือไม่และแนะนำยี่ห้อ switch หน่อยครับ

- ระยะของสายแลนยิ่งสั่น ความเร็วก็จะดีขึ้น ถูกแล้วครับแต่ยังไง Switch ก็ไม่ได้ช่วยเพิ่มความเร็ว หรือ uplink ให้ สัญญาณได้เร็วขึ้น เพราะยังไงก้ต้องกลับไปยัง คอขวดของ Gateway ที่ Router เหมือนเดิม

ถ้า แนะนำ switch ก็มีของ Cisco , HP
Cisco SF90-24 - http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 214-142811
HP Procurve V1410-24 Swith (J9663A) - http://www.sys2u.com/Product.php?Produc ... %29_J9663A

2.ผมอยากให้ผู้อาศัยใช้ internet ชื่อ wireless แยกกันตามชั้นไป กล่าวคือ ผู้อาศัยชั้น 3 ก้อใช้สัญญาณ (สมมุติชื่อ UAP3) เท่านั้น แต่ wireless UAP3 สามารถมาจาก AP ที่ชั้นล่างหรือบนก้อได้ ตามตำแหน่งที่สัญญาณ AP แรงกว่าแต่ชื่อเดิม ไม่ทราบว่าหลักการคิดผมสามารถทำได้และดีหรือไม่ และ set UAP Controller อย่างไร

รูปภาพ

ปกติ Unifi Software รองรับการสร้างชื่อ SSID ได้ 4 ชื่อ โดยแ่ต่ละชื่อ ต้องการให้ UAP ตัวไหนปล่อยเราสามารถกำหนดได้ ตามรูป โดย เวลาผู้ใช้งานเดินไป จุด ไหนก็แล้วแต่ สามารถมาเปลี่ยนเกาะ กับ UAP ตัวใหม่ ได้เลยอัตโนมัติโดยไม่หลุดอยู่แล้วครับ (ถ้า UAP ตัวนั้นถูก Control ให้ปล่อยชื่อไร้สายชื่อเดียวกันอยู่) ส่วนการบล้อกหรือจำกัด

แต่ตัว UAP หรือ Unifi ไม่มีฟังก์ชั้นในการทำ Mac filter นะครับ

3.ทั้งตึก user ประมาณ 50-60 user ใช้เน็ตความเร็วประมาณเท่าไหร่ดีครับ (ไม่โหลดบิท แต่ใช้ youtube ประมาณ)

อันนี้ขึ้นอยู่กับจุดที่เราอยู่ว่าขอความเร็วสูงสุดได้เท่าไรก่อนดีกว่าครับ เพราะถ้าผมก็ึคงอยากได้เยอะไว้ก่อน เอาเป็นว่าลองดูคนใช้งานพร้อมกันประมาณกี่เครืองแล้วถ้าให้ใช้คน ละ 1Mbps จะเท่าไรก็ประมาณนั้นละครับ แล้วถ้า internet เส้นเดีัยวจะไหวหรือเปล่้า ถ้าไม่ไหว ก็ต้อง 2 เส้นมาช่วยทำ LoadBlanced

(ไม่โหลดบิท แต่ใช้ youtube ประมาณ) ก้ต้องหา Router มาควบคุม ดีๆ ก่อนละครับเพราะ Wireless ไม่สามารถจัด การเกียวกับการใช้งาน internet ได้เลยครับ ลองดู
mikrotik - viewforum.php?f=53

4.แนะนำวิธีการที่ดีกว่าก้อได้นะครับ เป็นวิทยาทานแก่มือใหม่ พอดีไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ

หา Router มาจัดการก่อนดีกว่าครับ
ไวเลสเป็นเรื่องรอง :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Uniquiti UAP สำหรับ Apartment ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 19 มี.ค. 2013 11:58 am

vasu เขียน:รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการทำ Wireless Apartment 6 ชั้นครับ โดยผมได้ซื้อ AP UAP Uniquiti มาแล้ว 6 ตัว เพราะกะว่าจะติดทุกชั้น ชั้นละตัวเป็นรูปฟันปลา (อาคารยาว 35 เมตร กว้าง 11 เมตร) ที่ระยะ 1/3 และ 2/3 ของความยาวตามลำดับครับ โดย
คำถามคือ

*****ไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆคับแต่อยากลองทำดูและพยายามอ่านบทความแนะนำเรียบร้อยแล้ว

ขอบคุณมากครับ

• หรือคุณ Vasu สามารถแจ้ง serial number ของอุปกรณ์มาก็ได้ครับ ถ้าเป็นสินค้าที่สั่งซื้อจากทางร้านของเราไป ทีมงานจะเข้าไป remote config ให้เลยครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)