รบกวนให้พี่ๆช่วยแนะนำ core switch

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

Re: รบกวนให้พี่ๆช่วยแนะนำ core switch

โพสต์โดย mr.supap เมื่อ เสาร์ 09 มี.ค. 2013 2:18 pm

sys2u เขียน:
mr.supap เขียน:ขอบคุณมากครับพี่กระจ่างเลยครับ

การใช้งานของผมคือเป็นโรงงาน User 100 ใช้งาน ERP ครับ

อยากสอบถามเพิ่มคือวิธีวัด traffic ที่วิ่งในเครื่องข่ายเรา้วัดจากจุดไหนได้บ้างครับหรือต้องใช้ software จับที่ไหนรึป่าวครับ

• ถ้าใข้งานโรงานทั่วไปก็จะเป็น Email, File Sharing, Internet ทั่วไป รวมไปถึงการ copy ไฟล์ใหญ่ๆ ก็สามาถใช้ SG500-52-K9 ได้สบายๆ ครับ จะใช้ตัวนี้ 2 ตัวเลยก็ได้ครับ ทำ stacking หรือจะใช้มันแค่ 1 ตัว แล้วหา Gigabit Switch ตัวเล็กๆ มาทำเป็น Edge Switch ก็ได้ครับ หรือจะเอา Switch เดิมที่มีอยู่มาทำเป็น Edge Switch ต่อจากตัว SG500-52-K9 ไปอีกทีก็ได้ครับ ^^

• ส่วนเรื่อง traffic เราใช้การประมาณเอาก็พอได้ครับผม หรือจะใช้ พวก Bandwidth Meter Pro ติดตั้งไว้คอยดู traffic คร่าวๆ ก็ได้ครับผม แต่ดูแลลนี้แล้วน่าจัใช้งานได้สบายครับ ถ้าจะให้ดีเลย ก็อาจจะเปลี่ยน switch เดิมที่เป็น Edge Switch ที่ใช้งานอยู่ให้เป็น Gigabit ไปด้วยเลยก็ยิ่งดีครับ รวมไปถึงสาย LAN ถ้าเป็น CAT6 ไปเลยก็ยิ่งดีครับผม :D

ขอบคุณพี่ๆทีมงาน SYS2U และทุกๆคน มากเลยครับได้ความรู้เยอะเลยครับพี่ๆ
mr.supap

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)