วิธีเชื่อมต่อเพื่อใช้งานโปรแกรมระหว่างสาขาพันทิพและนนทบุร ?

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

วิธีเชื่อมต่อเพื่อใช้งานโปรแกรมระหว่างสาขาพันทิพและนนทบุร ?

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ พุธ 26 ธ.ค. 2012 10:08 am

1.ควรออกแบบการเชื่อมต่อแบบใดครับ
2.ผมคิดไว้ 2 แบบคือ
-เชื่อมผ่าน ISDN เบอร์พันทิพ และเบอร์นนทบุรี
-สมัคร ADSL แล้วทำเป็น VPN
3.ถ้าทำ VPN ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ
4.ถ้าทำ VPN ผ่าน ADSL เราต้องไม่เอา Net นั้นมาแชร์ให้ User ใช้ ใช่ไหมครับ
5.เครื่องที่พันทิพย์มี PC 2 เครื่อง โดยที่นนทบุรีเป็นที่ตั้งของเครื่อง Client จำนวน 1 เครื่อง เพื่อให้พันทิพย์ Remote เข้ามาใช้งานได้

ช่วยแนะนำด้วยครับ
thaibiz

Re: วิธีเชื่อมต่อเพื่อใช้งานโปรแกรมระหว่างสาขาพันทิพและนนทบุร ?

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ พุธ 26 ธ.ค. 2012 10:09 am

ปล. โปรแกรมที่พะนทิพจะ remote เข้ามาใช้ เช่น โปรแกรมบัญชี และการปิ้รงานจากนนทบุรีไปออกยังพินทิพย์ครับ
thaibiz

Re: วิธีเชื่อมต่อเพื่อใช้งานโปรแกรมระหว่างสาขาพันทิพและนนทบุร ?

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 26 ธ.ค. 2012 12:53 pm

thaibiz เขียน:วิธีเชื่อมต่อเพื่อใช้งานโปรแกรมระหว่างสาขาพันทิพและนนทบุร ?
1.ควรออกแบบการเชื่อมต่อแบบใดครับ
2.ผมคิดไว้ 2 แบบคือ
-เชื่อมผ่าน ISDN เบอร์พันทิพ และเบอร์นนทบุรี
-สมัคร ADSL แล้วทำเป็น VPN
3.ถ้าทำ VPN ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ
4.ถ้าทำ VPN ผ่าน ADSL เราต้องไม่เอา Net นั้นมาแชร์ให้ User ใช้ ใช่ไหมครับ
5.เครื่องที่พันทิพย์มี PC 2 เครื่อง โดยที่นนทบุรีเป็นที่ตั้งของเครื่อง Client จำนวน 1 เครื่อง เพื่อให้พันทิพย์ Remote เข้ามาใช้งานได้

ช่วยแนะนำด้วยครับ

แบบที่บอกมา ผมว่า VPN ดีกว่า ครับ แต่ไม่ต้องถึงแบบ IP SEC ที่ต้องมาตั้งอุปกรณ์ที่ทำ VPN ทั้ง 2 ฝั่ง เพราะเราต้องการอยู่ที่อื่นเข้ามา ที่ สนง หลักอย่างเดียว ใช้เป็นฟังก์ชั่น PPPTP SERVER ก็น่าจะเหมาะกว่าครับ โดยแนะนำรุ่น
RV042 - http://www.sys2u.com/product.php?Produc ... 806-174547

PPTP - viewtopic.php?f=5&t=3486

แบบนี้แค่วาง RV042 ที่ สนง ที่ต้องการอยู่นอกเข้ามาก็ใช้งานเป็น Network วงเดียวกันได้แล้วครับ โดยปลายทางขอแค่มี internet เท่านั้น โดยโหมดนี้รองรับ user ได้ 5 เครือง พร้อมกัน
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ พุธ 26 ธ.ค. 2012 2:28 pm

แล้ว ADSL ทีต้นทางปลายทางยังสามารถใช้เน็ตได้ไหม เพราะเด๋ว BW ไม่พอใช้ในการ VPN
thaibiz

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 26 ธ.ค. 2012 4:00 pm

thaibiz เขียน:แล้ว ADSL ทีต้นทางปลายทางยังสามารถใช้เน็ตได้ไหม เพราะเด๋ว BW ไม่พอใช้ในการ VPN

ใช้ได้ครับ โดย INTERNET และ การเชื่อมต่อ PPPTP SERVER จะแชร์ความเร็ว ระหว่างกัน ว่า internet เราขอมากี่ Mbps
แต่ถ้าไม่ให้ผู้ใช้งานเล่น internet ก็สามารถ บล้อกที่ตัว RV042 ได้เหมือนกันเพื่อให้ traffic ใช้งานแค่ VPN เข้ามาอย่างเดียวก็ได้
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ พฤหัสฯ. 27 ธ.ค. 2012 5:47 pm

ปัจจุบัน ใช้ ISDN 256k ในการเชื่อต่ออยู่ครับ ปัญหาก็คือทาง TOT เขาจะเริ่มยกเลิกบริหาร ISDN แล้วนะครับ จึงต้องมาหาทางออกใช้ ADSL แทน
thaibiz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 01 ม.ค. 2013 3:39 pm

thaibiz เขียน:ปัจจุบัน ใช้ ISDN 256k ในการเชื่อต่ออยู่ครับ ปัญหาก็คือทาง TOT เขาจะเริ่มยกเลิกบริหาร ISDN แล้วนะครับ จึงต้องมาหาทางออกใช้ ADSL แทน

• เปลี่ยนมาเป็น ADSL ได้เลยครับผม ตอนนี้ ADSL จะมี Downlink 16+ Mbps และ Uplink 1 Mbps ครับ

• เวลาเราจะดูว่าจะใช้ VPN ได้ความเร็วเท่าไร ให้ดูที่ Uplink นะครับผม ดังนั้นถ้าเป็น ADSL ปกติทั่วไปก็จะมีอย่างน้อย 1 Mbps ซึ่งเร็วกกว่า ISDN 250 Kbps อบู่แล้วครับผม + แต่ถ้าต้องการ VPN ให้เร็วกกว่านี้ก็อาจจะใช้เป็น G.SHDSL ก็จะได้ Uplink เป็น 2-3 Mbps ครับ ซึ่งก็จะได้ใช้งาน VPN ได้เร็วกว่า ADSL ครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)