LinksysRV42, Qno, IBSG อันไหนดีที่สุด

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

LinksysRV42, Qno, IBSG อันไหนดีที่สุด

โพสต์โดย giftt เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ก.ค. 2012 2:02 pm

ขอถามหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ RV42 อยู่ ซึ่งก็ถือว่าดีพอสมควร แต่เริ่มมีปัญหาคือเวลาแบ่ง bandwidth ให้แต่ละ IP พอแบ่งแล้วแต่ละเครื่องนี่เข้าช้ามากเลยครับ หรือว่าความเร็วของผมไม่พอครับ ผมใช้ 9M/1M : 30 เครื่องครับ

กำลังดู Qno 8030 อยู่ครับ(เผื่ออนาคตuserเพิ่มขึ้น) ตัวนี้ดีกว่า/เสถียรกว่า RV42 หรือเปล่าครับ เห็นว่าเก็บล็อก90วันได้ด้วยหรือครับ แล้วเรื่องการแบ่ง bandwidth นี่ดีไหมครับ ตามที่อ่านมาเห็นเขาว่าหากมีเครื่องไหนใช้เกินที่เรากำหนด มันจะดีดอัติโนมัติไปที่ความเร็วที่เราตั้งไว้อีกอันนึง เช่น เราตั้งไว้ว่าห้ามเกิน 1M เวลาโหลด ถ้าเกินให้ดีด IP นั้นไปที่ความเร็วไม่เกิน 512kbps

ถ้าเทียบ RV42 Qno กับ IBSG อันไหนดีที่สุดครับ

สิ่งที่ผมต้องการคือจำกัดความเร็วให้เท่ากัน, ดูได้ว่าแต่ละเครื่องตอนนี้ใครใช้เยอะ, เก็บล็อกได้, บล็อกบิทได้ครับ

IBSG ทำauthenได้ ถ้าสมมติว่าเราไม่ได้ใช้IBSG เราแจกไอพีให้แต่ละเครื่องแทน ความปลอดภัยเหมือนกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
giftt

Re: LinksysRV42, Qno, IBSG อันไหนดีที่สุด

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ก.ค. 2012 2:41 pm

giftt เขียน:ขอถามหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ RV42 อยู่ ซึ่งก็ถือว่าดีพอสมควร แต่เริ่มมีปัญหาคือเวลาแบ่ง bandwidth ให้แต่ละ IP พอแบ่งแล้วแต่ละเครื่องนี่เข้าช้ามากเลยครับ หรือว่าความเร็วของผมไม่พอครับ ผมใช้ 9M/1M : 30 เครื่องครับ

กำลังดู Qno 8030 อยู่ครับ(เผื่ออนาคตuserเพิ่มขึ้น) ตัวนี้ดีกว่า/เสถียรกว่า RV42 หรือเปล่าครับ เห็นว่าเก็บล็อก90วันได้ด้วยหรือครับ แล้วเรื่องการแบ่ง bandwidth นี่ดีไหมครับ ตามที่อ่านมาเห็นเขาว่าหากมีเครื่องไหนใช้เกินที่เรากำหนด มันจะดีดอัติโนมัติไปที่ความเร็วที่เราตั้งไว้อีกอันนึง เช่น เราตั้งไว้ว่าห้ามเกิน 1M เวลาโหลด ถ้าเกินให้ดีด IP นั้นไปที่ความเร็วไม่เกิน 512kbps

ถ้าเทียบ RV42 Qno กับ IBSG อันไหนดีที่สุดครับ

สิ่งที่ผมต้องการคือจำกัดความเร็วให้เท่ากัน, ดูได้ว่าแต่ละเครื่องตอนนี้ใครใช้เยอะ, เก็บล็อกได้, บล็อกบิทได้ครับ

IBSG ทำauthenได้ ถ้าสมมติว่าเราไม่ได้ใช้IBSG เราแจกไอพีให้แต่ละเครื่องแทน ความปลอดภัยเหมือนกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

การทำงานแยกออกเป็น 2 กลุ่มแล้วกันนะครับ คือ แบบ hardware box กับ software ที่ต้องติดตั้งลง PC

• Cisco RV042 เหมาะกับการใช้งานประมาณ 20-30 เครื่องครับ แบบไม่ได้ใช้งานอะไรหนักมากนะครับผม เพราะมี CPU Intel IXP425-266 + RAM 32M + รองรับ session 6,000 Concurrent Sessions ครับ ใช้งานได้ดี ทน อึด เหมาะกับระบบที่เครื่องไม่เยอะมากครับผม ถ้าใช้งานเยอะกว่านี้ก็จะไม่เหมาะครับผม

• ส่วน QNO ถ้าจะเอา specification ที่รับ 2 WAN + VPN ด้วยก็จะเป็น Qno QVF7307 - 2 WAN Load Balanced + 40 IPSec VPN Router + ซีพียู MIPS64 Dual-Core Processor + DDR 128MB ใช้งานสูงสุดไม่เกิน 50-100 เครื่อง + รองรับ session 20,000 Concurrent Sessions ครับ เนื่องจาก CPU กับ RAM เยอะกวา ก็จะสามารถรับจำนวนเครื่องได้ดีกว่าครับ ทน อึดเหมือนกันครับ

*** ถ้าใช้ QNO เปรียบเทียบกับ RV042 นั้น จะรู้เลยครับว่า ทีมงานที่ทำตัว QNO น่าจะเป็นทีมงานเดียวกับที่ทำ Linksys RV042 ก่อนจะขายไปให้กับ Cisco ครับ + ผมเดาเอาว่า ทีมงานเดิมนั้นเมื่อขายให้กับ Linksys ไปแล้วก็ ไปเปิดบริษัทใหม่ แล้วทำ QNO ออกมาโดยพัฒนาในเก่งขึ้นดีขึ้นนะครับ (เดาเอานะครับ เพราะมันเหมือนกันมากๆเลยครับผม :D )

• MIkrotik RB450G CPU AR7161 680MHz + 256MB DDR SDRAM สามารถกำหนดได้สูงสุด 4 WAN + 1 LAN + ทำ HotSpot ได้ + firmware RouterOS เก่งมากครับ แล้วก็เสถียรมากด้วย ไม่งอแงเลย + CPU กับ RAM เยอะที่สุดครับผม ส่วนข้อเสียคือ config ยากหน่อยครับ แต่ถ้าลองทำตามคู่มือแล้วก็จะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

• IBSG เป็น software ครับ ดังนั้นเอาไปลงในเครื่อง PC Server มันก็จะแรงสุดขีดที่สุดแล้วละครับ เอา CPU + RAM ไปเทียบกับพวกด้านบนไม่ได้เลยครับผม ทำงานดีกว่าเพราะใช้ software ควบคุม สามารถสร้างตั๋วได้ครับ + ข้อเสียคือ ต้องเปิด PC Server ไว้ตลอดเวลา ความร้อนสูงตามแบบ PC Server เมื่อเทียบกับ hardware box + ถ้า mainboard / harddisk หรืออะไรเสียก็ปวดหัวหน่อยครับ + ต้องใช้เจ้าหน้าที่ๆ รู้เรื่อง linux เข้ามาช่วยดูแลบ้างก็จะดีครับผม

ประมาณนี้นะครับผม ลองเปรียบเทียบดูนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)