เชื่อมต่อ Network ระยะทาง 5km ด้วยสายโทรศัพท์

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

เชื่อมต่อ Network ระยะทาง 5km ด้วยสายโทรศัพท์

โพสต์โดย pukingngean เมื่อ จันทร์ 18 มิ.ย. 2012 12:53 pm

สอบถามผู้รู้ครับ คือตอนนี้ผมได้เชื่อมต่อระบบ Network ของโรงงานเข้าด้วยกัน โดยใช้สายโทรศัพท์ 1 คู่สาย โดยใช้อุปกรณ์ Zyxel P-791R อยู่
เลยอยากสอบถามว่ามีอุปกรณ์ตัวใด ที่ใช้เทคโนโลยี้นี้อยู่คือสายโทรศัพท์ แต่ประสิทธิภาพดีกว่า หรือสามารถใช้สายโทรศัพท์ 2 คู่สาย แล้วมาทำ Loadbalance กัน เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการใช้งาน
pukingngean

Re: เชื่อมต่อ Network ระยะทาง 5km ด้วยสายโทรศัพท์

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 18 มิ.ย. 2012 2:22 pm

pukingngean เขียน:สอบถามผู้รู้ครับ คือตอนนี้ผมได้เชื่อมต่อระบบ Network ของโรงงานเข้าด้วยกัน โดยใช้สายโทรศัพท์ 1 คู่สาย โดยใช้อุปกรณ์ Zyxel P-791R อยู่
เลยอยากสอบถามว่ามีอุปกรณ์ตัวใด ที่ใช้เทคโนโลยี้นี้อยู่คือสายโทรศัพท์ แต่ประสิทธิภาพดีกว่า หรือสามารถใช้สายโทรศัพท์ 2 คู่สาย แล้วมาทำ Loadbalance กัน เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการใช้งาน

• ส่วนใหญ่ถ้าระยะทางเกิน 1 กม ทางทีมงานจะแนะนำให้ใช้งานเป็น Wireless เชื่อมต่อกันเป็นส่วนใหญ่ครับ ตอนนี้ wireless ได้ความเร็วประมาณ 50-90 Mbps ครับ ติดตั้งง่ายครับผม + ลองดูชุดนี้นะครับ เป็นอุปกรณ์ UBiQUiTi NSM2 จำนวน 2 ตัว ติดตั้งหัวและท้ายครับ / SYS2U OWK-0024 - Outdoor Wireless Kit PTP (2.4 GHz) 4.0-6.0 KM, 270 Mbps (Outdoor Wireless Only) - 2 x NANOSTATION M2 (NSM2)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)