รบกวนช่วยสอนวิธีเซ็ต Docsis True กับ VPN หน่อยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

รบกวนช่วยสอนวิธีเซ็ต Docsis True กับ VPN หน่อยครับ

โพสต์โดย sornsao เมื่อ จันทร์ 05 มี.ค. 2012 9:30 am

คือตอนนี้ผมได้สมัครใช้เน็ตของทรู แบบ Docsis
แล้วผมจะเชื่อมต่อกับตัว vpn ผมต้องเซ็ตอย่างไงบ้างครับ

เพราะจากเดิมคือต่อกับ DSL เซ็ตเร้าเตอร์เป็น Bridge Mode แล้ว เซ็ต vpn เป็นตัวแจก ip
แต่ทีนี้คือเร้าเตอร์ของ Docsis ไม่สามารถเซ็ตเป็น Bridge Mode ได้ เลยไม่รู้จะต้องทำไงดีให้ใช้งานได้
และเห็นในตัว vpn มีฟังก์ชั่น bigpond cable ด้วยไม่แน่ใจว่าเกี่ยวหรือเปล่า

ผมไม่รู้ว่าสามารถทำได้หรือเปล่า แล้วถ้าได้จะเซ็ตประมาณไหนครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ มือใหม่ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

//////
รุ่นของอุปกรณ์
VPN Router - Netgear VPN FVS114
Cable Modem - Doc 2.0 Thomson TCW750
sornsao

Re: รบกวนช่วยสอนวิธีเซ็ต Docsis True กับ VPN หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 05 มี.ค. 2012 12:11 pm

sornsao เขียน:รบกวนช่วยสอนวิธีเซ็ต Docsis True กับ VPN หน่อยครับ

คือตอนนี้ผมได้สมัครใช้เน็ตของทรู แบบ Docsis
แล้วผมจะเชื่อมต่อกับตัว vpn ผมต้องเซ็ตอย่างไงบ้างครับ

เพราะจากเดิมคือต่อกับ DSL เซ็ตเร้าเตอร์เป็น Bridge Mode แล้ว เซ็ต vpn เป็นตัวแจก ip
แต่ทีนี้คือเร้าเตอร์ของ Docsis ไม่สามารถเซ็ตเป็น Bridge Mode ได้ เลยไม่รู้จะต้องทำไงดีให้ใช้งานได้
และเห็นในตัว vpn มีฟังก์ชั่น bigpond cable ด้วยไม่แน่ใจว่าเกี่ยวหรือเปล่า

ผมไม่รู้ว่าสามารถทำได้หรือเปล่า แล้วถ้าได้จะเซ็ตประมาณไหนครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ มือใหม่ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

//////
รุ่นของอุปกรณ์
VPN Router - Netgear VPN FVS114
Cable Modem - Doc 2.0 Thomson TCW750

• กรณีนี้หนักใจเลยครับ ไม่เคยใช้ซักตัวเลยครับผม :o ลำพัง Docsis True เคยแต่ได้ยินมาแต่ไม่เคยได้สัมผัสจริงๆ แล้วมาเจอ Netgear VPN FVS114 อีกนี่ไปกันใหญ่เลยครับ :shock:

• ถ้าดูจาก config แล้วต้องไปดูว่า Netgear VPN FVS114 สามารถให้บริการ VPN แบบไม่ใช่ IP จริงได้หรือเปล่าครับ ? อาจจะต้องลองดู bigpond cable ที่แจ้งมาก็ได้ครับ ขอโทดทีนะครับ มั่วไม่ออกเลยอะครับผม :shock:
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: รบกวนช่วยสอนวิธีเซ็ต Docsis True กับ VPN หน่อยครับ

โพสต์โดย sornsao เมื่อ จันทร์ 05 มี.ค. 2012 3:21 pm

ขอบคุณครับ

ผมพยายามหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตแล้ว
แต่ไม่มีข้อมูลเลยจริงๆ :mrgreen: :mrgreen:
เดียวจะลองมั่วๆ ดูครับ
sornsao

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 05 มี.ค. 2012 8:25 pm

sornsao เขียน:ขอบคุณครับ

ผมพยายามหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตแล้ว
แต่ไม่มีข้อมูลเลยจริงๆ :mrgreen: :mrgreen:
เดียวจะลองมั่วๆ ดูครับ

• ลองหาดูนะครับผม เพราะใช้ของหาลองยากทั้งคู่เลยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย sornsao เมื่อ อังคาร 06 มี.ค. 2012 4:13 pm

ถ้ากรณีนี้ไม่ได้
ผมคิดว่าจะทำระบบ Load Balance ครับ

คือตอนนี้ ที่ทำงานมีเน็ต 2 เส้น คือ
1. cs loxinfo - 3 m/512k Fix IP (เส้นเก่า)
2. True Docsis - 10 m/1m (เส้นใหม่)

โดยจะให้
เส้น 1 ใช้สำหรับ VPN ให้ 2 สาขา เข้ามาใช้งานข้อมูลของ server
เส้น 2 ใ้ช้สำหรับเล่นเน็ต ส่งเมล์ แต่ก็ต้องเข้าใช้งาน server ด้วย

ที่นี้ถ้าเราทำระบบ Load Balance แล้ว สามารถเซ็ตให้ใช้งานตามที่กล่าวไว้ได้ใช้ไหมครับ
ถ้าได้ช่วยแนะนำอุปกรณ์ที่ใช้ทำ Load Balance ให้หน่อยครับ
แล้วถ้าเราทำระบบนี้จะได้ตามรูปนี้หรือป่าวครับ

ax01.jpg (7.77 KiB) เปิดดู 14713 ครั้ง

ปล.ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ครับ ไงก็ขอคำแนะนำหน่อยครับ (ขอบคุณครับ)
sornsao

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 06 มี.ค. 2012 5:14 pm

sornsao เขียน:ถ้ากรณีนี้ไม่ได้
ผมคิดว่าจะทำระบบ Load Balance ครับ

คือตอนนี้ ที่ทำงานมีเน็ต 2 เส้น คือ
1. cs loxinfo - 3 m/512k Fix IP (เส้นเก่า)
2. True Docsis - 10 m/1m (เส้นใหม่)

โดยจะให้
เส้น 1 ใช้สำหรับ VPN ให้ 2 สาขา เข้ามาใช้งานข้อมูลของ server
เส้น 2 ใ้ช้สำหรับเล่นเน็ต ส่งเมล์ แต่ก็ต้องเข้าใช้งาน server ด้วย

ที่นี้ถ้าเราทำระบบ Load Balance แล้ว สามารถเซ็ตให้ใช้งานตามที่กล่าวไว้ได้ใช้ไหมครับ
ถ้าได้ช่วยแนะนำอุปกรณ์ที่ใช้ทำ Load Balance ให้หน่อยครับ
แล้วถ้าเราทำระบบนี้จะได้ตามรูปนี้หรือป่าวครับ

ปล.ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ครับ ไงก็ขอคำแนะนำหน่อยครับ (ขอบคุณครับ)

• 1. ถ้าทำ VPN กับเส้นที่ 1 แล้วเป็น VPN แบบไหนครับ ? แบบ Site-To-Site VPN หรือมาแบบ Mobile PPTP VPN ครับผม ? ถ้าในกรณีแบบนี้จะเอา Server ไปตั้งไว้ที่ไหนครับ ? ข้างหลัง Netgear VPN FVS114 หรือข้างหลัง Load Balanced ครับผม ? เพราะ config จะต่างกันออกไปนะครับ เพราะถ้ามาวางไว้ข้างหลัง load balanced นั้นตัว Server ก็จะต้องเปลี่ยนไปอีกวงต่างหากครับ แล้ว VPN ที่เข้ามาจากสาขา ก็อาจจะมองไม่เห็น Server นะครับ เพราะ VPN ที่มาจากสาขาอาจจะมองเห็นแค่ฝั่ง LAN ของ Netgear VPN FVS114 เท่านั้นนะครับ

• 2. เส้นที่ 2 ก็ต้องการ " ใ้ช้สำหรับเล่นเน็ต ส่งเมล์ แต่ก็ต้องเข้าใช้งาน server ด้วย " ก็หมายความว่าจะมีการวิ่งออกไปข้างนอก แล้วก็ต้งสามารถรองรับ VPN จากภายนอกเข้ามาด้วยเพื่อใช้งาน Server อีกด้วยนะครับ ดังนั้นถ้ามองแบบนี้ก็ต้องเอา Server มาวางไว้ด้านหลัง Load Balanced อีกอยู่ดีครับ ก็จะไปติดเงื่อนไขของ VPN ที่ข้อ 1 อะครับผม :o

• จิงๆ แล้วอุปกรณ์ที่จะมาแทนจะต้องไปแทนที่ตำแหน่งของ Netgear VPN FVS114 ครับ แล้วสามารถรับ WAN ได้ 2 อันนะครับผม จะไม่ยุ่งยากแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่ทีมงานใช้กันบ่อยๆ ประจำคือ Cisco RV042 ครับ สามารถเทำ Load Balanced ได้ 2 เส้นพร้อมกัน + ทำ VPN ได้ทั้งแบบ ADSL และ Docsis หรือจะเป็น Leased Line ก็สามารถทำ VPN ได้ไม่มีปัญหาอะไำรครับ เพราะ Cisco RV042 สามารถรองรับการทำงานทั้งหมดอยู่แล้วครับ

• กรณีนี้เนื่องจากว่าเราใช้งาน Netgear VPN FVS114 เป็นหลัก ดังนั้นลองปรึกษาบริษัทฯ ที่เชี่ยวชาญด้าน Netgear ดีกว่านะครับ เพราะน่าจะได้ไอเดียมากกว่านี้นะครับผม เพราะทางผมจำชำนาญใจส่วนของ Cisco RV042 เป็นหลักมากกว่านะครับผม :D

• ถ้าต้องการใช้งาน Cisco RV042 ก็ลองดูตัวอย่างตามลิงค์นะครับ / วิธีการติดตั้ง IPSec VPN Linksys RV042 กับ Netgear FVS318v3

sys2u

โพสต์โดย sornsao เมื่อ อังคาร 06 มี.ค. 2012 7:13 pm

1. ถ้าทำ VPN กับเส้นที่ 1 แล้วเป็น VPN แบบไหนครับ ? แบบ Site-To-Site VPN หรือมาแบบ Mobile PPTP VPN ครับผม ? ถ้าในกรณีแบบนี้จะเอา Server ไปตั้งไว้ที่ไหนครับ ? ข้างหลัง Netgear VPN FVS114 หรือข้างหลัง Load Balanced ครับผม ? เพราะ config จะต่างกันออกไปนะครับ เพราะถ้ามาวางไว้ข้างหลัง load balanced นั้นตัว Server ก็จะต้องเปลี่ยนไปอีกวงต่างหากครับ แล้ว VPN ที่เข้ามาจากสาขา ก็อาจจะมองไม่เห็น Server นะครับ เพราะ VPN ที่มาจากสาขาอาจจะมองเห็นแค่ฝั่ง LAN ของ Netgear VPN FVS114 เท่านั้นนะครับ

2. เส้นที่ 2 ก็ต้องการ " ใ้ช้สำหรับเล่นเน็ต ส่งเมล์ แต่ก็ต้องเข้าใช้งาน server ด้วย " ก็หมายความว่าจะมีการวิ่งออกไปข้างนอก แล้วก็ต้งสามารถรองรับ VPN จากภายนอกเข้ามาด้วยเพื่อใช้งาน Server อีกด้วยนะครับ ดังนั้นถ้ามองแบบนี้ก็ต้องเอา Server มาวางไว้ด้านหลัง Load Balanced อีกอยู่ดีครับ ก็จะไปติดเงื่อนไขของ VPN ที่ข้อ 1 อะครับผม :o

- VPN ที่ใช้ตอนนี้ทำเป็นแบบ Site-To-Site ครับ
- ส่วนการตั้ง Server นั้น ผมพอเข้าใจล่ะ คือ
* ถ้าไว้หลัง Load Balance ตัว VPN สาขาก็จะไม่เห็น Server เพราะอยู่คนละวงกัน
* ถ้าไว้หลัง Nergear คอมในออฟฟิคก็จะมองไม่เห็น Server เพราะอยู่คนละวงกัน
ผมเข้าใจถูกต้องนะครับ
จิงๆ แล้วอุปกรณ์ที่จะมาแทนจะต้องไปแทนที่ตำแหน่งของ Netgear VPN FVS114 ครับ แล้วสามารถรับ WAN ได้ 2 อันนะครับผม จะไม่ยุ่งยากแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ ถ้าเป็นอุปกรณ์ที่ทีมงานใช้กันบ่อยๆ ประจำคือ Cisco RV042 ครับ สามารถเทำ Load Balanced ได้ 2 เส้นพร้อมกัน + ทำ VPN ได้ทั้งแบบ ADSL และ Docsis หรือจะเป็น Leased Line ก็สามารถทำ VPN ได้ไม่มีปัญหาอะไำรครับ เพราะ Cisco RV042 สามารถรองรับการทำงานทั้งหมดอยู่แล้วครับ

ก็คือ Cisco RV042 ตัวนี้มีฟังก์ชั่นในการจัดการที่ครบ ถ้าใช้ตัวนี้แล้วจะแก้ปัญหาด้านบนได้

ถ้าอย่างนั้นพอจะมีรุ่นอื่นไหมที่ รองรับ Docsis กับทำ VPN ได้ด้วย ไม่ต้องมีตัว Load Balance ก็ได้
เพราะถ้าได้อย่างนั้น ผมก็จะตัดเอาเน็ตเส้น 1 (เส้นเก่า) ออก ไม่ใช้แล้ว
คือตอนแรกผมเข้าใจว่าที่จะทำตัว Load Balance นี้ก็เพื่อให้ใช้ Server ร่วมกันกับสาขา จากอุปกรณ์ที่ผมมีอยู่

แล้วถ้าผมซื้อตัวใหม่ที่รองรับ Docsis แ้ล้วทำ VPN ได้ด้วยมาใช้
- มันจะสามารถใช้ร่วมกับตัวของสาขาได้หรือเปล่า เช่น ตัวใหม่เป็น Cisco ตัวสาขาเป็น Netgear
- แล้วเน็ตที่ไม่ Fix IP สามารถทำ VPN แบบ Site-To-Site ได้หรือเปล่า เพราะเห็นตัวเดิมเป็นแบบ Fix IP ครับ (ความรู้ด้านนี้น้อยจริงๆครับ เด็กใหม่)

ขอบคุณมากๆครับ
sornsao

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 07 มี.ค. 2012 1:42 am

- VPN ที่ใช้ตอนนี้ทำเป็นแบบ Site-To-Site ครับ
- ส่วนการตั้ง Server นั้น ผมพอเข้าใจล่ะ คือ
* ถ้าไว้หลัง Load Balance ตัว VPN สาขาก็จะไม่เห็น Server เพราะอยู่คนละวงกัน
* ถ้าไว้หลัง Nergear คอมในออฟฟิคก็จะมองไม่เห็น Server เพราะอยู่คนละวงกัน
ผมเข้าใจถูกต้องนะครับ

• ประมาณนั้นครับผม ถ้าเอาไว้หลัง Netgear เครื่องคอมฯ ที่อยู่ด้านนอกที่ต้องการจะเข้าผ่านมาทาง Load Balanced ก็จะไม่สามารถเข้ามาได้ครับ

ก็คือ Cisco RV042 ตัวนี้มีฟังก์ชั่นในการจัดการที่ครบ ถ้าใช้ตัวนี้แล้วจะแก้ปัญหาด้านบนได้

ถ้าอย่างนั้นพอจะมีรุ่นอื่นไหมที่ รองรับ Docsis กับทำ VPN ได้ด้วย ไม่ต้องมีตัว Load Balance ก็ได้
เพราะถ้าได้อย่างนั้น ผมก็จะตัดเอาเน็ตเส้น 1 (เส้นเก่า) ออก ไม่ใช้แล้ว
คือตอนแรกผมเข้าใจว่าที่จะทำตัว Load Balance นี้ก็เพื่อให้ใช้ Server ร่วมกันกับสาขา จากอุปกรณ์ที่ผมมีอยู่

• แบบนี้ครับ อุปกรณ์ router ทุกตัวสามารถรองรับการทำงานร่วมกับ Docsis ได้ทุกตัวครับผม เพราะ Docsis ก็คือ WAN ประเภทหนึ่งเท่านั้นครับ แต่ในกรณีนี้คือ คุณ sornsao ต้องการ "router ที่สามารถทำ VPN Site-To-Site ผ่าน Docsis ได้" นะครับผม ก็คือต้องการ router ที่สามารถกำหนดการทำงาน VPN โดยที่ WAN ของ router ไม่ต้องได้รับ IP จริงซึ่งไปค้างอยู่ที่ Docsis router ครับ

• ทีมงานคิดว่ามี VPN Router หลายตัวที่รองรับได้นะครับ แต่ต้องลองหาทดสอบกันไปเรื่อยๆ อะครับผม แต่เท่าที่เราเคยใช้งานและยังใช้งานอยู่ในปัจจุบัน แล้วใช้งานได้ดีด้วยก็คือ Cisco RV042 ครับผม + อยากให้มองว่า Cisco RV042 คือ VPN Rouer นะครับ ส่วน Load Balanced คือฟังก์ชั่นแถมมานะครับผม :D

แล้วถ้าผมซื้อตัวใหม่ที่รองรับ Docsis แล้วทำ VPN ได้ด้วยมาใช้
- มันจะสามารถใช้ร่วมกับตัวของสาขาได้หรือเปล่า เช่น ตัวใหม่เป็น Cisco ตัวสาขาเป็น Netgear

• สงสัยจะลืมกดดูนะครับ :D ทีมงานได้ส่งลิงค์ตัวอย่างการ config ของ Cisco RV042 กับ Netgear FVS318v3 ไว้ทางด้านบนแล้วนะครับ แต่ถ้าเพื่อความชัวร์ก็ควรจะทดสอบกับ NetGear รุ่นที่เรามีอยู่จะดีที่สุดครับผม / วิธีการติดตั้ง IPSec VPN Linksys RV042 กับ Netgear FVS318v3

- แล้วเน็ตที่ไม่ Fix IP สามารถทำ VPN แบบ Site-To-Site ได้หรือเปล่า เพราะเห็นตัวเดิมเป็นแบบ Fix IP ครับ (ความรู้ด้านนี้น้อยจริงๆครับ เด็กใหม่)

ขอบคุณมากๆครับ

• ได้หมดครับ แต่ว่าต้องใช้ DDNS เข้ามาช่วยครับ ซึ่งตอนนีี้ DDNS เริ่มมีการเก็บตังค่าใช้แล้วนะครับ ดังนั้นต้องลองดูว่าค่าบริการใช้ DDNS กับค่าบริการแบบ Fixed IP อันไหนจะสูงกว่ากันนะครับ แต่ Fixed IP จะเชื่อมต่อได้เร็วและแม่นยำ กว่าแบบ DDNS ครับผม ลองดูนะครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)