รบกวนช่วยแนะนำระบบและอุปกรณ์ค่ะ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

รบกวนช่วยแนะนำระบบและอุปกรณ์ค่ะ

โพสต์โดย kjn_na เมื่อ พฤหัสฯ. 01 มี.ค. 2012 5:57 pm

Sys.jpg (121.49 KiB) เปิดดู 2501 ครั้ง

จากรูปนะคะ บ้าน 2 ชั้น จำนวน 2 หลัง อยู่ห่างกัน 6 เมตร (จะทำเป็นห้องเช่า)

- บ้านหลังซ้ายมือ (Home B) ต้องการต่ออินเตอร์เน็ตโดยเดินสาย LAN ใส่ท่อซ่อนในผนังกำแพง ทั้งชั้นบนและชั้นล่าง ชั้นละ 6 จุด รวม 12 จุด โดยสายแลนทั้ง 12 เส้นมารวมกันที่ Switch และ Router บริเวณชั้นล่างของ Home B
- บ้านหลังขวามือ (Home A) ต้องการต่ออินเตอร์เน็ตโดยใช้ WiFi ทั้งชั้นบนและชั้นล่าง รวมทั้งพื้นที่โล่งบริเวณหน้าบ้านด้วย
- ต้องการติดตั้ง IP Camera 4 จุด (ภายในบ้าน 3 + ภายนอกบ้าน 1) และเก็บบันทึกภาพลง HardDisk

คำถามนะคะ
1. ควรใช้สาย Cat5E หรือ Cat6 ดีคะ
2. ควรใช้ Router แบบไหน ยี่ห้อ+รุ่นอะไร
3. ควรใช้ Switch ยี่ห้อ+รุ่นอะไร
4. ต้องการให้ Home A ชั้นบน-ชั้นล่าง และ พื้นที่โล่งหน้าบ้านใช้ WiFI ได้ ต้องใช้ Access Point กี่ตัว และต้องเดินสาย LAN จาก Router ที่ Home B ไปยัง Access Point ที่ Home A ด้วย รึป่าวคะ
5. ควรใช้ Access Point ยี่ห้อ+รุ่นอะไร
6. ต้องการเก็บ Log + จำกัดชั่วโมง + จำกัด bandwidth การใช้งานของผู้ใช้แต่ละห้อง ต้องมีอุปกรณ์หรือโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมบ้างคะ
7. ช่วยแนะนำยี่ห้อ+รุ่นของ IP Camera ด้วยคะ และต้องมีอุปกรณ์หรือโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างคะ
8. สำหรับ Network ระบบนี้ ต้องใช้คอมพิวเตอร์ 1 เครื่องเพื่อใช้เป็น Server รึป่าวคะ
9. หรือช่วยแนะนำระบบอื่นที่ต้นทุนระบบพอๆกัน แต่ maintain ง่ายกว่าด้วยค่ะ (ต้องดูแลเองคนเดียวค่ะ)

ขอบคุณค่ะ / นา
kjn_na

Re: รบกวนช่วยแนะนำระบบและอุปกรณ์ค่ะ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 02 มี.ค. 2012 11:27 am

kjn_na เขียน:

จากรูปนะคะ บ้าน 2 ชั้น จำนวน 2 หลัง อยู่ห่างกัน 6 เมตร (จะทำเป็นห้องเช่า)

- บ้านหลังซ้ายมือ (Home B) ต้องการต่ออินเตอร์เน็ตโดยเดินสาย LAN ใส่ท่อซ่อนในผนังกำแพง ทั้งชั้นบนและชั้นล่าง ชั้นละ 6 จุด รวม 12 จุด โดยสายแลนทั้ง 12 เส้นมารวมกันที่ Switch และ Router บริเวณชั้นล่างของ Home B
- บ้านหลังขวามือ (Home A) ต้องการต่ออินเตอร์เน็ตโดยใช้ WiFi ทั้งชั้นบนและชั้นล่าง รวมทั้งพื้นที่โล่งบริเวณหน้าบ้านด้วย
- ต้องการติดตั้ง IP Camera 4 จุด (ภายในบ้าน 3 + ภายนอกบ้าน 1) และเก็บบันทึกภาพลง HardDisk

• ข้อมูลละเอียดดีมากครับ :D

คำถามนะคะ
1. ควรใช้สาย Cat5E หรือ Cat6 ดีคะ

• ใช้ CAT5E ก็ได้ครับผมยังใช้งานได้อีกนานครับ ใช้ความเร็ว 10/100/1000 Mbps ได้สบายครับผม แต่ถ้าต้องการความสบายใจก็เอา CAT5 ไปเลยก็ได้ครับ :D

2. ควรใช้ Router แบบไหน ยี่ห้อ+รุ่นอะไร

• ดูแล้วการใช้งานเยอะเหมือนกันนะครับ ลักษณะน่าจะทำ Home Office นะครับ แนะนำใช้แบบที่ทนๆ หน่อยนะครับ แล้วสามารถควบคุมการใช้งานได้ รองรับการเชื่อมต่อหลายๆ ลิงค์ในอนาคต แนะนำเป็น Cisco RV042 ครับ + ใช้งานร่วมกับ ADSL Modem หรือ Cable Modem ของผู้ให้บริการได้เลยครับ

3. ควรใช้ Switch ยี่ห้อ+รุ่นอะไร

• ใช้ Switch รุ่นที่มี case เป็นเหล็กจะระบายความร้อนได้ดีกว่าแบบพลาสติกครับ ประมาณ 34 พอรืทน่าจะพอนะครับ ถ้าเหลือก็เอาไว้สำหรับในอนาคตนะครับ รุ่นนี้ก็ได้ครับผม Cisco SR224T (SF100-24) - 24-Port 10/100 Mbps Unmanaged Rackmount Switch

4. ต้องการให้ Home A ชั้นบน-ชั้นล่าง และ พื้นที่โล่งหน้าบ้านใช้ WiFI ได้ ต้องใช้ Access Point กี่ตัว และต้องเดินสาย LAN จาก Router ที่ Home B ไปยัง Access Point ที่ Home A ด้วย รึป่าวคะ
5. ควรใช้ Access Point ยี่ห้อ+รุ่นอะไร

• ดูจากพื้นที่แล้ว 6x10 เมตร แนะนำใช้ตัว High Power 1 ตัว ติดตั้งที่ชั้นที่ 1 ก็น่าจะครอบคลุมทั้งหมดแล้วนะครับผม แนะนำเป็น UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP (PICOM2HP)

• จากนั้นเราก็ต้องเดินสาย LAN จาก Home B ไปยัง Home A 1 เส้นครับ แต่ถ้าจะให้ดี แนะนำว่าให้ติดตั้ง Wireless Access Point ที่ Home B ต้นทาง 1 ตัวด้วยดีกว่าครับ จะได้เอาไว้กระจาย Home B ด้วยครับ เพราะดูแล้วใช้งานไปซักพักก็น่าจะต้องใช้ Wireless ที่ Home B ด้วยนะครับ ก็แนะนำเป็นตัวเดิมครับ UBiQUiTi PICOSTATION-M2HP (PICOM2HP) ติดตั้งที่ชั้น 1 Home B ครับ + จากนั้นเราจะไม่ต้องเดินสาย LAN ข้ามมาแล้วครับ เพราะ PICO M2HP ทั้ง 2 ตัวจะกำหนดให้ทำงานแบบ WDS กันได้เชื่อมต่อถึงกันครับผม :D

6. ต้องการเก็บ Log + จำกัดชั่วโมง + จำกัด bandwidth การใช้งานของผู้ใช้แต่ละห้อง ต้องมีอุปกรณ์หรือโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมบ้างคะ

• โออออ พึ่งมาเห็นข้อนี้ครับ งั้นเปลี่ยนรุ่นจากด้านบนนะครับ เปลี่ยนจาก Cisco RV042 ไปเป็น MikroTik RB751U-2HnD - 150 Mbps (2.4GHz) Wireless Compact Router ครับ เพราะจะสามารถ จำกัดชั่วโมง + จำกัด bandwidth การใช้งานของผู้ใช้แต่ละห้อง ได้ในตัวครับ แต่ถ้าเป็น RV042 จะจำกัด bandwidth ได้เท่านั้นครับ ไม่สามารถจำกัดชั่วโมงได้ครับผม

• สำหรับในเรื่องของการเก็บ Log เราจะต้องตั้ง PC ขึ้นมาอีก 1 เครื่องครับ แล้วติดตั้งโปรแกรม Log Server ไว้ครับ จากนั้นที่อุปกรณ์ Router เราก็กำหนดให้โยน Log ไปที่ PC เครื่องนี้ครับผม ทำงานแยกกันครับ

7. ช่วยแนะนำยี่ห้อ+รุ่นของ IP Camera ด้วยคะ และต้องมีอุปกรณ์หรือโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมอีกบ้างคะ

• ใช้ IP Camera รุ่นไหนก็ได้ครับผม แต่ถ้าแนะนำจะเป็น UBNT AirCam ครับ ใช้งานง่า่ย + มีซอฟท์แวร์ที่ใช้งานการบันทึกภาพลงบน PC ได้เลยครับ ลองดูที่นี่นะครับ / UBiQUiTi AIRCAM - H.264 1 MegaPixel Cameras HDTV 720p, 30 FPS, 4.0mm

8. สำหรับ Network ระบบนี้ ต้องใช้คอมพิวเตอร์ 1 เครื่องเพื่อใช้เป็น Server รึป่าวคะ

• ไม่ต้องครับ ถ้าจะใช้ก็เป็น PC ที่เอามาเก้ย Log และเอาไว้บันทึกภาพจากกล้องเท่านั้นครับ สามารถใช้เครื่องเดียวกันได้ครับ

9. หรือช่วยแนะนำระบบอื่นที่ต้นทุนระบบพอๆกัน แต่ maintain ง่ายกว่าด้วยค่ะ (ต้องดูแลเองคนเดียวค่ะ)
ขอบคุณค่ะ / นา

• ประมาณนี้น่าจะใช้งบประมาณต่ำที่สุดแล้วนะครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)