งงมากครับ ความเร้ว net ตกมากครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

งงมากครับ ความเร้ว net ตกมากครับ

โพสต์โดย flynavy เมื่อ พุธ 12 ต.ค. 2011 6:49 pm

ต่อจาก Router เข้า PC โดยตรง ความเร๊วอินเตอร์เน๊ตเล่นได้ปกติ 5-6 เม๊ก

ต่อจาก router เข้า switch แล้วมาเข้าคอม เน๊ตช้าลงมาก 0.5-1.4 เม๊ก (ถอดสายเครื่องอื่นออกหมดแล้ว)

มั่นใจว่า switch ไม่เสียแน่ๆ เพราะไปซื้อมาใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม
ทดสอบสาย ไม่มีปัญหา ใช้ได้ปกติ
แต่สงสัยว่า Router จะเสียมั้ย ทั้งๆที่ต่อจาก Router เข้า PC เล่นได้ปกติ
flynavy

Re: งงมากครับ ความเร้ว net ตกมากครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 12 ต.ค. 2011 8:43 pm

flynavy เขียน:ต่อจาก Router เข้า PC โดยตรง ความเร๊วอินเตอร์เน๊ตเล่นได้ปกติ 5-6 เม๊ก

ต่อจาก router เข้า switch แล้วมาเข้าคอม เน๊ตช้าลงมาก 0.5-1.4 เม๊ก (ถอดสายเครื่องอื่นออกหมดแล้ว)

มั่นใจว่า switch ไม่เสียแน่ๆ เพราะไปซื้อมาใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม
ทดสอบสาย ไม่มีปัญหา ใช้ได้ปกติ
แต่สงสัยว่า Router จะเสียมั้ย ทั้งๆที่ต่อจาก Router เข้า PC เล่นได้ปกติ

• ถ้าตามข้อมูลที่ได้มาก็แปลกนะครับ ลองแบบนี้ได้มั๊ยครับ ผมเคยเจอเหมือนกันกับ Gigabit Switch + ให้ลองเข้าไปที่การ์ด LAN แล้วกำหนดความเร็วให้เป็น 10 Mbps ดูครับ แล้วลองทดสอบอีกทีครับ ถ้าได้ผลตามปกติ ก็ให้ลองเปลี่ยนไปเป็น 100 Mbps ดูครับ ลองทดสอบดูนะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)