ต่อสายLanแล้วเนตช้ามากครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ต่อสายLanแล้วเนตช้ามากครับ

โพสต์โดย pawatvip เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ก.ย. 2011 12:31 am

ตอนนี้ผมใช้ wrt54gl mode client รับสัญญานจาก Asus AM604g ครับ แล้วใช้สายแลนเสียบกับPCของผม ปัญหามีอยู่ว่าอินเตอร์เนตช้ามากๆครับ ขนาดที่ว่าผมเข้า ไปคอนฟิคในส่วนwrt54gl เองยังช้าเลย ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นที่อินเตอร์นเตน่าจะเปนที่ตัวPCของผมเองมากกว่าเพราะ โน้ตบุค ไอโฟน ก็ต่อwilessจากตัวasusได้ เร็วเปนปรกติดี ผมอยากจะขอคำแนะนำว่าผมควรจะตั้งค่าที่pcผมอย่างไรครับ เพราะมันเหมือนมีอะไรบางอย่างคอยบลอคอยู่ ผมปิดfirewallไปแล้ว ลองปิดแอนตี้ไวรัสก็แล้ว คือบางทีก็เร็วเปนธรรมดา บางทีก็ช้า ช้าจนน่าโมโหเลยครับ ต่อskypeก็ยังไม่ได้ ถึงต่อได้แต่ก็กว่าจะส่งข้อความไปได้ก็ใช้เวลานานมากๆ รบกวนช่วยแนะนำวิธีตั้งค่าทีนะครับ หรือพอจะให้คำแนะนำว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ส่วนใดครับ
pawatvip

Re: ต่อสายLanแล้วเนตช้ามากครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ก.ย. 2011 1:03 am

pawatvip เขียน:ตอนนี้ผมใช้ wrt54gl mode client รับสัญญานจาก Asus AM604g ครับ แล้วใช้สายแลนเสียบกับPCของผม ปัญหามีอยู่ว่าอินเตอร์เนตช้ามากๆครับ ขนาดที่ว่าผมเข้า ไปคอนฟิคในส่วนwrt54gl เองยังช้าเลย ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นที่อินเตอร์นเตน่าจะเปนที่ตัวPCของผมเองมากกว่าเพราะ โน้ตบุค ไอโฟน ก็ต่อwilessจากตัวasusได้ เร็วเปนปรกติดี ผมอยากจะขอคำแนะนำว่าผมควรจะตั้งค่าที่pcผมอย่างไรครับ เพราะมันเหมือนมีอะไรบางอย่างคอยบลอคอยู่ ผมปิดfirewallไปแล้ว ลองปิดแอนตี้ไวรัสก็แล้ว คือบางทีก็เร็วเปนธรรมดา บางทีก็ช้า ช้าจนน่าโมโหเลยครับ ต่อskypeก็ยังไม่ได้ ถึงต่อได้แต่ก็กว่าจะส่งข้อความไปได้ก็ใช้เวลานานมากๆ รบกวนช่วยแนะนำวิธีตั้งค่าทีนะครับ หรือพอจะให้คำแนะนำว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ส่วนใดครับ

• ถ้าเอา WRT54GL ไปวางไกล้ๆ กับ Asus แล้วได้ Signal Quality กี่ % ครับผม ? แล้วตอนนี้ลองทดสอบโดยการให้เครื่องที่ #1 ไปเชื่อมต่อกับ Asus แล้วเอาเครื่องที่ #2 ไปเชื่อมต่อผ่าน WRT54GL พอร์ท LAN แล้วลอง copy ข้อมูลภายในกัน ได้ความเร้วเท่าไรครับ ? คือตอนนี้อยากจะทดสอบว่าจาก WRT54GL ไปยัง Asus ได้ความเร็วเท่าไรนะครับ เอาภายในก่อนนะครับ ลองทดสอบดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต่อสายLanแล้วเนตช้ามากครับ

โพสต์โดย pawatvip เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ก.ย. 2011 10:40 pm

ประมาณ 4 mb/secครับ เพิ่มเติมนะครับ แต่เวลาโหลดบิทบางครั้งที่บิทวิ่งถึง725kb พอหยุดบิทก็ยังเข้าเวปช้าเหมือนเดิมครับ
ขอบคุณครับ
pawatvip

โพสต์โดย pawatvip เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ก.ย. 2011 10:45 pm

ลืมครับ สัญญานห่างกันประมาณ7เมตรนะครับ ประตูไม้กั้น พอดีคอมอยู่ในห้องทำงาน สัญญาณ 54%ครับ
pawatvip

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 ก.ย. 2011 11:32 am

pawatvip เขียน:ประมาณ 4 mb/secครับ เพิ่มเติมนะครับ แต่เวลาโหลดบิทบางครั้งที่บิทวิ่งถึง725kb พอหยุดบิทก็ยังเข้าเวปช้าเหมือนเดิมครับ
ขอบคุณครับ

• ถ้าทำ repeater หรือ AP Client แล้วได้ความเร็ว 4 Mbps + สัญญาณ 54% ถือว่าปกติ ดีใช้ได้แล้วนะครับ ดูแล้วการเชื่อมต่อระหว่าง ADSL Modem ต้นทางกับ WRT54GL ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับผม ลองทดสอบบ่อยๆ ถ้ายังได้ความเร็วคงที่ตลอดก็ไม่น่าจะมีอะไรในส่วนของระบบไร้สายภายในนะครับ + ถ้าอย่างนั้นก็มีแนวโน้มว่าน่าจะเป็นที่ Internet แล้วนะครับ

• มีอีกวิธีนะครับ ตอนที่เราเล่น net แล้วรู้สึกว่าช้า ให้เราทำการทดสอบความเร็วกับ PC ตอนนั้นเลยครับ แล้วดูว่าลิงค์ของเราเป็นอะไรหรือไม่นะครับ ก็จะรู้เลยว่าเป็นที่ไหนนะครับ สำหรับในส่วนของ net นั้น บางครั้งก็ช้าได้ เร็วได้นะครับ ขึ้นอยู่หลายปัจจัย อาจจะเป็นที่ผู้ให้บริการเอง หรืออาจจะเป็นที่เว็บไซต์ปลายทางก้ได้นะครับ ยังงัยลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย pawatvip เมื่อ ศุกร์ 23 ก.ย. 2011 9:52 pm

ขอบคุณมากครับ วันนี้ลองไ่ม่ต่อเนต แล้วเข้าตัวเราเตอร์ดูwrt54gl(11.11.1.1) ปรากฎว่าเข้าเร็วมาก การปรับค่าต่างๆ ปรับได้เร็ว แต่พอเริ่มเชื่อมต่อเนต(asus 192.168.1.1) wan 192.168.1.7 แค่เข้าไปเซตค่าในตัวwrt54glยังช้าเลยครับ แสดงว่าไม่น่าจะเป็นที่ตัวPCของผมเอง น่าจะเป็นที่ตัวasusไม่ก็อินเตอร์เนตอย่างที่พี่บอกครับ ทั้งนี้ไม่ทราบว่าถ้าไปอัพตัวเฟิมแวร์ของasusอาการจะดีขึ้นระป่าวครับ แล้วถ้าเวลาอัพเสร็จต้องตั้งค่าเนตใหม่ป่าวครับ คือผมไม่มีความรู้เรื่องadsl เพราะตอนนั้นช่างจากทรูมาทำให้ครับ
ขอบคุณครับ
pawatvip

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 23 ก.ย. 2011 10:05 pm

pawatvip เขียน:ขอบคุณมากครับ วันนี้ลองไ่ม่ต่อเนต แล้วเข้าตัวเราเตอร์ดูwrt54gl(11.11.1.1) ปรากฎว่าเข้าเร็วมาก การปรับค่าต่างๆ ปรับได้เร็ว แต่พอเริ่มเชื่อมต่อเนต(asus 192.168.1.1) wan 192.168.1.7 แค่เข้าไปเซตค่าในตัวwrt54glยังช้าเลยครับ แสดงว่าไม่น่าจะเป็นที่ตัวPCของผมเอง น่าจะเป็นที่ตัวasusไม่ก็อินเตอร์เนตอย่างที่พี่บอกครับ ทั้งนี้ไม่ทราบว่าถ้าไปอัพตัวเฟิมแวร์ของasusอาการจะดีขึ้นระป่าวครับ แล้วถ้าเวลาอัพเสร็จต้องตั้งค่าเนตใหม่ป่าวครับ คือผมไม่มีความรู้เรื่องadsl เพราะตอนนั้นช่างจากทรูมาทำให้ครับ
ขอบคุณครับ

• แบบนี้ก็ได้ครับ ให้ upgrade firmware ตัวใหม่ของทั้ง 2 อันก้ได้นะครับ จากนั้นก็กด RESET แล้วลองกำหนดค่าใหม่อีกทีแล้วก็ทดสอบอีกครั้งครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)