ปัญหา network loop กับ vc-201

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ปัญหา network loop กับ vc-201

โพสต์โดย Xess เมื่อ เสาร์ 14 พ.ค. 2011 11:13 pm

สวัสดีครับ

ผมมี vc-201 อยู่ 2 ตัว ใช้เชื่อมอาคาร 2 อาคารห่่างกันประมาณ300เมตร โดยที่อาคาร 1 เป็น office หลัก อาคาร 2 เป็นแผนกย่อยมีcomมีอยู่ 3 เครื่อง ซึ่งตอนแรกที่ติดตั้งก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร
ผ่านไป3วันปรากฏว่าเครื่องคอมทั้งหมดไม่สามารถมองเห็น router และ server ได้ ผมไปเช็คดูพบว่าที่ switch หลักมีไฟสถานะกระพริบถี่ที่ช่องที่เสียบ vc-201 จึงลองถอดสายอแดปเตอร์ปรากฏว่าทุกอย่างกลับมาทำงานได้อย่างปรกติ ซึ่งมีอาการอย่างที่ว่ามาเกือบทุกวันบางวัน vc-201 ของอาคารไม่ได้เปิดไว้ก็มีผลเหมือนกัน

อยากทราบว่าจะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ
Xess

Re: ปัญหา network loop กับ vc-201

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 15 พ.ค. 2011 10:55 am

Xess เขียน:สวัสดีครับ

ผมมี vc-201 อยู่ 2 ตัว ใช้เชื่อมอาคาร 2 อาคารห่่างกันประมาณ300เมตร โดยที่อาคาร 1 เป็น office หลัก อาคาร 2 เป็นแผนกย่อยมีcomมีอยู่ 3 เครื่อง ซึ่งตอนแรกที่ติดตั้งก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร
ผ่านไป3วันปรากฏว่าเครื่องคอมทั้งหมดไม่สามารถมองเห็น router และ server ได้ ผมไปเช็คดูพบว่าที่ switch หลักมีไฟสถานะกระพริบถี่ที่ช่องที่เสียบ vc-201 จึงลองถอดสายอแดปเตอร์ปรากฏว่าทุกอย่างกลับมาทำงานได้อย่างปรกติ ซึ่งมีอาการอย่างที่ว่ามาเกือบทุกวันบางวัน vc-201 ของอาคารไม่ได้เปิดไว้ก็มีผลเหมือนกัน

อยากทราบว่าจะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

• โดยปกติแล้วการ Loop จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อเราเชื่อมต่อ VC-201A ไปยัง อาคารที่ 2 จำนวน 2 คู่ขนานกันไปแล้วที่อุปกรณ์ Switch ไม่มี/หรือไม่ได้เปิดการใช้งาน Spanning Tree ครับ แต่ถ้าเชื่อมต่อไปแค่ 1 คู่ไม่น่าจะเป็น Loop นะครับ :roll:

• แต่ว่าไฟ Act กระพริบตลอดเวลาก็น่าสงสัยอยู่ว่าเกิดจากอะไรนะครับ ? ที่ผมเคยเจอคือพอร์ทบางพอร์ทของ switch เสียครับ แล้วมันก็ทำให้ส่ง packet ออกมากวนในระบบของเรานะครับ แต่บางวันที่ไม่ได้เสียบ VC201A ก็ยังเป็นอยู่ก็แปลกนะครับ ยังงัยลองนั่งไล่เช็คทดสอบไปเรื่อยๆ ทีละพอร์ทนะครับ อาการแบบนี้หายากครับ :D

• หรือมีอีกจุดนะครับ อาจจะเป็นที่ PC 3 เครื่องที่ด้านหลังหรือเปล่าครับ ? ในตอนที่เกิดปัญหาลองค่อยๆ ถอดสายแลน แต่ละเครื่องออกแล้วดูว่าหายหรือไม่นะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ปัญหา network loop กับ vc-201

โพสต์โดย Xess เมื่อ ศุกร์ 20 พ.ค. 2011 9:12 pm

แล้วถ้าผมเอา switch ที่มีคุณสมบัติ Broadcast Storm Control
จะช่วยแก้ปัญหาได้ไหมครับ
Xess

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 21 พ.ค. 2011 9:47 pm

Xess เขียน:แล้วถ้าผมเอา switch ที่มีคุณสมบัติ Broadcast Storm Control
จะช่วยแก้ปัญหาได้ไหมครับ

• ตอนนี้ปัญหายังไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรอะครับผม ถึงเราจะมี switch ที่สามารถทำ broadcast strom control มาใช้งานได้นั้น ผมว่าเราก็ควรจะต้องหาสาเหตุให้เจอแล้วรีบแก้ไขปัญหาหาให้ถูกจุดโดยเร็วมากกว่านะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)