จะทำให้ win 7 กับ xp แชร์กันยังไงครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

จะทำให้ win 7 กับ xp แชร์กันยังไงครับ

โพสต์โดย wildarms เมื่อ อาทิตย์ 10 เม.ย. 2011 3:30 pm

คือ ผมได้ลองทำแบบ ที่เคยๆทำมาแล้วผลที่ได้คือ win 7 มองเห้น ของ xp แต่ xp ทองไม่เห้น win 7 นะครับ แต่สามารภ เอาไฟล์ จาก win 7 ส่งไป หา xp ได้ครับ แล้วก็ตอนที่ win 7 จะมองเห้น xp ต้องใช้สายเเลนใช้ ไวเรจ ก็จะมองไม่เห้น กันทั้ง 2 เครื่องเลย แบบนี้ต้องทำไงเหรอครับ
wildarms

Re: จะทำให้ win 7 กับ xp แชร์กันยังไงครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 10 เม.ย. 2011 8:52 pm

wildarms เขียน:คือ ผมได้ลองทำแบบ ที่เคยๆทำมาแล้วผลที่ได้คือ win 7 มองเห้น ของ xp แต่ xp ทองไม่เห้น win 7 นะครับ แต่สามารภ เอาไฟล์ จาก win 7 ส่งไป หา xp ได้ครับ แล้วก็ตอนที่ win 7 จะมองเห้น xp ต้องใช้สายเเลนใช้ ไวเรจ ก็จะมองไม่เห้น กันทั้ง 2 เครื่องเลย แบบนี้ต้องทำไงเหรอครับ

• คงเป็นเรื่องของ security บน Windows ปกตินะครับ อาจจะเป็นเรื่อง Firewall ของ Windows 7 หรือ XP ละครับ พอดีว่าไม่เคยเล่น Windows 7 มาเลย (ไม่เคยเลยครับ ใหม่ที่สุดที่เคยใช้งานคือ Windows XP SP2 ครับ :D ) + ยังงัยสมาชิกท่านไหนลองแชร์ให้หน่อยนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)