CAT G DOT ยังไงอะ งง

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

CAT G DOT ยังไงอะ งง

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ จันทร์ 06 ธ.ค. 2010 10:30 pm

หาข้อมูลมาได้คร่าวๆแระ ได้คร่าวๆจริงๆ เซิธหาแล้วไม่ได้ที่ละเอียดๆเลย
มันไม่ค่อยแพร่หลาย คนไม่ค่อยใช้หรือไงเลยหายาก มีเรื่องสงสัยนิดหน่อย (หรือเยอะหว่า)
1. เป็นรูปแบบการต่อเน็ตประเภทนึงเหมือนต่อตรงแบบลีสไลน์มั้ง ทำให้คุณภาพดีกว่าเน็ตเดือน599ทั่วๆไปใช่มั้ย
2. อุปกรณ์ที่ใช้ต่อเน็ตนี่ไม่ใช่แบบทั่วๆไปสินะ แบบwag120(อันนี้ใช้ไม่ได้มั้ง) อะไรทำนองนี้เป็นG.SHDSL ต่างกะADSL
ต้องหาโมเด็มที่ข้างกล่องบอกว่ารองรับG.SHDSLใช่มั้ย
3. A-จากข้อ2 มันเป็นสายRJ11เข้าโมเด็มรึเปล่า
B-แล้วสายออกเป็นสายแลนป่าว ถ้าเป็นสายแลนแล้วเอาwireless routerทั่วไปมากระจายสัญญาณไวเรสได้มั้ย(เช่นwrt120)
4. จากข้อ2อีก มีแบรนด์ไหนมั่งที่ใช้ได้ (Linksys DLINK Zyxel) แต่ก็เป็นแค่เฉพาะรุ่นอยู่แล้วเนอะ

ขอบคุณล่วงหน้า
iluvsis

Re: CAT G DOT ยังไงอะ งง

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 ธ.ค. 2010 2:01 am

iluvsis เขียน:หาข้อมูลมาได้คร่าวๆแระ ได้คร่าวๆจริงๆ เซิธหาแล้วไม่ได้ที่ละเอียดๆเลย
มันไม่ค่อยแพร่หลาย คนไม่ค่อยใช้หรือไงเลยหายาก มีเรื่องสงสัยนิดหน่อย (หรือเยอะหว่า)
1. เป็นรูปแบบการต่อเน็ตประเภทนึงเหมือนต่อตรงแบบลีสไลน์มั้ง ทำให้คุณภาพดีกว่าเน็ตเดือน599ทั่วๆไปใช่มั้ย

• เป็นรูปแบบ WAN ประเภทนึงครับ จัดอยู่ในกลุ่ม DSL คล้ายๆ กับ ADSL ครับ แต่อันนี้ชื่อว่า G.SHDSL ครับ เป็นรูปแบบการรับ-ส่งข้อมูลไปบนสายทองแดงปกติครับ ข้อดีของมันก็คือสามาถที่จะรับ-ส่งข้อมูลทั้ง Downstream และ Upstream ได้ความเร็วเท่ากันครับ ซึ่งจะต่างจาก ADSL ซึ่งจะเน้นที่ Downstream เป็นหลัก แต่ในส่วนของ Upstrean จะไม่เร็วเท่าไรครับ ลองดูข้อมูลเพิ่มเติมที่นี่ครับ -> http://en.wikipedia.org/wiki/Single-pai ... riber_line หรือ http://en.wikipedia.org/wiki/Asymmetric ... riber_Line

2. อุปกรณ์ที่ใช้ต่อเน็ตนี่ไม่ใช่แบบทั่วๆไปสินะ แบบwag120(อันนี้ใช้ไม่ได้มั้ง) อะไรทำนองนี้เป็นG.SHDSL ต่างกะADSL
ต้องหาโมเด็มที่ข้างกล่องบอกว่ารองรับG.SHDSLใช่มั้ย

• เนื่องจากรูปแบบการเข้ารหัสสัญญาณที่ต่างกัน ดังนั้น Modem ก็จะต้องเป็ฯ G.SHDSL Modem ครับ เราจะเอา ADSL Modem ไปใช้ไม่ได้ครับ สินค้าที่เป็น G.SHDAL Modem จะเป็น -> http://www.sys2u.com/ProductSubGroup.ph ... randID=ALL

3. A-จากข้อ2 มันเป็นสายRJ11เข้าโมเด็มรึเปล่า
B-แล้วสายออกเป็นสายแลนป่าว ถ้าเป็นสายแลนแล้วเอาwireless routerทั่วไปมากระจายสัญญาณไวเรสได้มั้ย(เช่นwrt120)

• เหมือน ADSL ครับ เพีัยงแต่ว่า G.SHDSL จะมี 2 รูปแบบครับ คือ 2-Wire และ 4-Wire ครับ ซึ่งจะได้ความเร็วที่ต่างกันครับ สามารถดูรายละเอียดจากสินค้าที่ลิงค์ด้านบนได้ครับ + จริงๆ แล้วผลิตภัณฑ์ของ G.SHDSL Router นั้นมีครบเหมือน ADSL ครับ เพียงแต่ว่าไม่ได้เอาขึ้นที่หน้า web ครับ เพราะส่วนใหญ่จะต้องสั่งของ 30-45 วัน เลยไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าไรนักครับ

4. จากข้อ2อีก มีแบรนด์ไหนมั่งที่ใช้ได้ (Linksys DLINK Zyxel) แต่ก็เป็นแค่เฉพาะรุ่นอยู่แล้วเนอะ
ขอบคุณล่วงหน้า

• Zyxel เป็นหลักครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ อังคาร 07 ธ.ค. 2010 9:57 pm

สรุปคือต้องใช้โมเด็มแบบเฉพาะกิจ
ส่วนสายที่ออกมาเป็นแลนธรรมดา อย่างในZyxelรุ่นตัวอย่างนั้น
ก็สามารถเอาอุปกรณ์wireless routerทั่วไป(ตรงนี้เป็นแบบทั่วไปได้เลยใช่มั้ย)
มาเสียบเพื่อเพิ่มจำนวนพอร์ตแลนกับกระจายไวเรสได้สินะ
iluvsis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 07 ธ.ค. 2010 10:06 pm

iluvsis เขียน:สรุปคือต้องใช้โมเด็มแบบเฉพาะกิจ
ส่วนสายที่ออกมาเป็นแลนธรรมดา อย่างในZyxelรุ่นตัวอย่างนั้น
ก็สามารถเอาอุปกรณ์wireless routerทั่วไป(ตรงนี้เป็นแบบทั่วไปได้เลยใช่มั้ย)
มาเสียบเพื่อเพิ่มจำนวนพอร์ตแลนกับกระจายไวเรสได้สินะ

• ถูกต้องครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ พุธ 08 ธ.ค. 2010 12:09 am

ขอบคุณมาก
แต่แอบถามนิดนึงว่าไอ้ของแบบนี้มันมีมานานรึยัง (แต่ท่าทางจะมีนานแล้วมั้ง)
ทำไมเพิ่งเห็นคนมาพูดถึงช่วงนี้เอง ทำให้อดสงสัยไม่ได้ว่ามันคืออะไร
ของมันใหม่จนคนไม่รู้จักหรือว่าเราหลังเขากันแน่ -.-" ข้อมูลก็หายากเหลือเกิน ส่วนที่หาได้ก็อธิบายกันแบบงงๆ
iluvsis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 08 ธ.ค. 2010 12:32 am

iluvsis เขียน:ขอบคุณมาก
แต่แอบถามนิดนึงว่าไอ้ของแบบนี้มันมีมานานรึยัง (แต่ท่าทางจะมีนานแล้วมั้ง)
ทำไมเพิ่งเห็นคนมาพูดถึงช่วงนี้เอง ทำให้อดสงสัยไม่ได้ว่ามันคืออะไร
ของมันใหม่จนคนไม่รู้จักหรือว่าเราหลังเขากันแน่ -.-" ข้อมูลก็หายากเหลือเกิน ส่วนที่หาได้ก็อธิบายกันแบบงงๆ

• มีมานานแล้วครับ มาพร้อม ADSL เลยครับผม :D + เพียงแต่ว่าจะเป็น CAT และ TOT ที่มห้บริการเท่านั้นครับ และพื้นที่ก็ยังไม่ครอบคลุมเท่าที่ควรครับผม เพราะว่า Downstream มันค่อนข้างต่ำกว่า ADSL เยอะครับเลยไม่ค่อยนิยมเท่าไรครับ

sys2u

โพสต์โดย iluvsis เมื่อ พุธ 08 ธ.ค. 2010 2:31 pm

นั่งคิดมา1คืนมีข้อสงสับรบกวนเพิ่ม เรื่องข้อดีของG DOTนี่อะ
ตกลงว่า downstreamมันช่างน้อยนิดด้วยราคาที่แสนแพง มันมีดีตรงที่upstreamเยอะกว่า
ADSL(ที่มาตรฐานตอนนี้ได้แค่1Mb) เท่านั้นเหรอ
ตอนแรกเข้าใจว่ามันเป็นเน็ตตรงจากISPถึงที่หมายแบบลีสไลน์ซะอีก (ถึงdownstreamน้อยแต่แรงเพราะไม่โดนแชร์จากบ้านอื่น)
G DOTนี่ พูดง่ายๆก็คือเน็ตธรรมดาๆที่มีUPกับDOWNเท่ากันใช่มั้ย แค่นี้ทำไมมันแพงจัง
ถ้าแค่นี้จริง เขาจะใช้กันเพื่ออะไรมั่ง... นักปล่อยบิทใจบุญ? แต่ไปแอบอ่านตามบอร์ดมา ทำไมร้านเกมชอบใช้จัง
เขาเลือกที่จะใช้G DOTมากกว่าADSLที่ราคาถูกกว่าตั้งเยอะ
สงสัยเรื่องข้อดีของG DOT
iluvsis

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 08 ธ.ค. 2010 3:35 pm

iluvsis เขียน:นั่งคิดมา1คืนมีข้อสงสับรบกวนเพิ่ม เรื่องข้อดีของG DOTนี่อะ
ตกลงว่า downstreamมันช่างน้อยนิดด้วยราคาที่แสนแพง มันมีดีตรงที่upstreamเยอะกว่า
ADSL(ที่มาตรฐานตอนนี้ได้แค่1Mb) เท่านั้นเหรอ

ตอนแรกเข้าใจว่ามันเป็นเน็ตตรงจากISPถึงที่หมายแบบลีสไลน์ซะอีก (ถึงdownstreamน้อยแต่แรงเพราะไม่โดนแชร์จากบ้านอื่น)
G DOTนี่ พูดง่ายๆก็คือเน็ตธรรมดาๆที่มีUPกับDOWNเท่ากันใช่มั้ย แค่นี้ทำไมมันแพงจัง
ถ้าแค่นี้จริง เขาจะใช้กันเพื่ออะไรมั่ง... นักปล่อยบิทใจบุญ? แต่ไปแอบอ่านตามบอร์ดมา ทำไมร้านเกมชอบใช้จัง
เขาเลือกที่จะใช้G DOTมากกว่าADSLที่ราคาถูกกว่าตั้งเยอะ
สงสัยเรื่องข้อดีของG DOT

• ให้มองว่า G.SHDSL ก็เป็นอีกแค่เทคโนโลยีนึงเท่านั้นครับ ซึ่งก็เหมือนกับเทคโนโลยีที่ถูกออกแบบมาก่อนหน้านี้ครับ เช่น ISDN, ADSL เป็นต้นครับ โดยแต่ละเทคโนโลยีก็ได้ถูกพัฒนาขึ้นมาตามลำดับ โดยเทคโนโลยีตัวไหนจะถูกพัฒนาขึ้นมาใช้งานได้เร็วกว่าก็จะขึ้นอยู่กับ "เหตุผลทางด้านธุรกิจเป็นหลักครับ" เช่น ตอนที่ ADSL ออกมาพร้อมกับ G.SHDSL นั้นความเร็วของ ADSL แค่ 8 Mbps / 1 Mbps เท่านั้นเองนะครับ ในขณะที่ G.SHDSL ได้ความเร็วมากกว่าเยอะครับ

• แต่เมื่อ ADSL ได้รับความนิยมมากกว่า คนใช้งานเยอะกว่า ก็ได้รับการพัฒนาขึ้นมาเป็นลำดับครับ จากปี 1988 ที่เคยได้ความเร็วแค่ 8 Mbps / 1 Mbps พอผ่่านไป 10 ปี ที่ปี 2008 ก็กลายเป็น 24 Mbps / 3.3 Mbps เป็นต้นครับ

• จริงๆ แล้วก็ยังมีเทคโนโลยีอื่นๆ อีกนะครับ เช่น VDSL/VDSL2 เป็นต้นครับ ซึ่งตอนนี้ True ก็เปิดให้บริการที่ความเร็ว 50 Mbps / 20 Mbps หรือ 3BB ที่ให้บริการอยู่ที่ 20 Mbps / 4 Mbps เป็นต้นครับ + แต่ถ้าไปเทียบกับต่างประเทศ มาตรฐานของ VDSL2+ จะสามารถใช้ Downstream สูงสุดได้ 200 Mbps ครับผม :D + ซึ่งอีก 20 ปี ก็ไม่รู้ว่าเทคโนโลยีอะไรจะมาแทน หรือได้รับการปรับปรุงให้ดีขึ้นไปอีกครับผม

• โดยปกติแล้วลูกค้าของ SYS2U.COM ที่ใช้ตัว G.SHDSL นั้นจะเอาไปใช้งานเชื่อมต่อแบบ Back-To-Back เป็นส่วนใหญ่ครับ เช่น มีสำนักงาน 2 อาคาร ห่างกัน 3 กม. ไม่ต้องการจะเชื่อมต่อด้วย Wireless แต่ได้ติดตั้งสายโทรศัพท์ drop wire ไว้อยู่แล้ว และต้องการจะเชื่อมต่ออาคารทั้ง 2 อาคารด้วยสายโทรศัพท์เส้นนี้ ก็สามารถนำเอา Zyxel P-791R-V2 ไปเชื่อมต่อแบบ Server - Client Mode ได้เลย เป็นต้นครับ

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)