ใช้ modems ตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ใช้ modems ตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย

โพสต์โดย wildarms เมื่อ อาทิตย์ 05 ธ.ค. 2010 2:47 pm

คือผม สงสัย นิดหน่อย นะครับ ว่า บ้างตัว ก็เห็นเขียว่ารองรับ Downstream และ Upstream 5.69 Mbps แล้วตอนนี้ผมว่าจะใช้เน็ต TT&T ที่ความเร็ว 24/4 Mb นะครับ
แบบนี้มันจะใช้ได้หรือป่าวครับ modems ที่ผมต้องการ คือ เปิดได้ 24 ช.ม. ห้องคอมผมไม่ใช้ห้อง แอร์ อูณหภูมิ ประมาณ 32 - 33 องศา เพราะในห้องมีคอมอยุ่ 4 เครื่อง เปิดทั้งวัน 2 เครื่องเลยค่อนข้างจะร้อน นิดหน่อย นะครับ ผมจะเอาไปทำ load balance นะครับ ตอนนี้มีเน้ต อยุ่ 2 เส้น กำลังเพิ่ม เส้น ที่ 3 แล้วนานๆอาจะมีเพิ่มอีก
wildarms

Re: ใช้ modems ตัวไหนดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 06 ธ.ค. 2010 11:58 am

wildarms เขียน:คือผม สงสัย นิดหน่อย นะครับ ว่า บ้างตัว ก็เห็นเขียว่ารองรับ Downstream และ Upstream 5.69 Mbps แล้วตอนนี้ผมว่าจะใช้เน็ต TT&T ที่ความเร็ว 24/4 Mb นะครับ
แบบนี้มันจะใช้ได้หรือป่าวครับ modems ที่ผมต้องการ คือ เปิดได้ 24 ช.ม. ห้องคอมผมไม่ใช้ห้อง แอร์ อูณหภูมิ ประมาณ 32 - 33 องศา เพราะในห้องมีคอมอยุ่ 4 เครื่อง เปิดทั้งวัน 2 เครื่องเลยค่อนข้างจะร้อน นิดหน่อย นะครับ ผมจะเอาไปทำ load balance นะครับ ตอนนี้มีเน้ต อยุ่ 2 เส้น กำลังเพิ่ม เส้น ที่ 3 แล้วนานๆอาจะมีเพิ่มอีก

• ไม่น่าจะเป็น ADSL นะครับเพราะตอนนี้มาตรฐานสูงสุดจะเป็น ADSL2+M ซึ่งมีความเร็ว Downstream rate = 24.0 Mbit/s + Upstream rate = 3.3 Mbit/s ดังนั้นถ้าเป็น 24/4 Mbps น่าจะเป็น G.SHDSL นะครับผม

• ดังนั้นผมว่าลองถามกับทาง TT&T ก่อนดีกว่าครับ ว่าเป็น Internet ประเภทไหน จากนั้นเราก็เลือกซ์้อ Modem ให้ถูกต้องกับประเภท WAN ของผู้ให้บริการครับผม หรือจะให้ทางเค้าแนะนำอุปกรณ์ก็ได้นะครับ + ส่วนการติดตั้งผมดูแล้วร้อนเหมือนกันนะครับ ถ้าเปิด 24 ชมไว้ตลอดซัก 1 ปี ก็น่าจะรวนๆ เหมือนกันครับผม :D

• ตัว Load Balanced ก็สามารถเลือกใช้ได้ทุกตัวครับ เพราะว่าส่นใหญ่ Load Balanced จะเชื่อมต่อ Interface แบบ LAN RJ-45 อยู่แล้วครับ ดังนั้นไม่าว่าจะเป็น ADSL หรือ G.SHDSL หรือ Leased Line หรือ MPLS ก็สามารถเชื่อมต่อได้หมดครับ :D ตัวที่นี่ผมก็จะเป็น series นี้ครับ -> RV0xx -> http://www.sys2u.com/ProductSubGroup.ph ... TextID=209
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)