ขอคำแนะนำในการเลือก Switch หน่อยนะครับ

แลกเปลี่ยนความรู้ ถาม-ตอบ เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์แบบสาย (Wired Networking)
การเชื่อมต่อระบบแลน (LAN), ออพติคอลไฟเบอร์ (Optical Fiber), L3 Switch
ACLs, Network Security, VLAN, QoS, Link Aggregation, SNMP

ขอคำแนะนำในการเลือก Switch หน่อยนะครับ

โพสต์โดย zanman เมื่อ จันทร์ 24 ส.ค. 2009 10:57 am

สวัสดีครับ

ตอนนี้ที่บริษัทผม มีการขยายหน่วยงาน จึงทำให้ Switch (Unmanage) ตัวเดิม ไม่เพียงพอกับผู้ใช้งาน

ผมจึงอยากจะได้ Switch ตัวใหม่ แบบ 48 port ที่สามารถ Manage ได้ง่าย ทำ Vlan ได้ ควบคุม Bandwidth ได้ ขอแค่ 3 อย่างนี้ก็พอแล้วครับ

แต่ปัญหาก็คือผมเคยให้ทาง outsource เค้ามาดูให้ เค้าให้ผมใช้ยี่ห้อ 3com แต่การ config นั้นต้องผ่าน command line ซึ่งผมไม่มีความสามารถพอ พอเกิดปัญหาขึ้น ก็ต้องรอเค้ามาทำให้อย่างเดียว :cry: แล้วเค้าก็ไม่เคยสอนอะไรผมเลย :cry:

ผมจึงอยากจะได้ Switch ที่สามารถ manage ง่าย ๆ หน่อยน่ะครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย แถมภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยเก่งน่ะครับ ;)

รบกวนช่วยแนะนำให้ผมสักรุ่น สองรุ่น หน่อยก็แล้วกันนะครับ

ขอบคุณมากครับ :)
zanman

Re: ขอคำแนะนำในการเลือก Switch หน่อยนะครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 24 ส.ค. 2009 11:14 am

zanman เขียน:สวัสดีครับ

ตอนนี้ที่บริษัทผม มีการขยายหน่วยงาน จึงทำให้ Switch (Unmanage) ตัวเดิม ไม่เพียงพอกับผู้ใช้งาน

ผมจึงอยากจะได้ Switch ตัวใหม่ แบบ 48 port ที่สามารถ Manage ได้ง่าย ทำ Vlan ได้ ควบคุม Bandwidth ได้ ขอแค่ 3 อย่างนี้ก็พอแล้วครับ

แต่ปัญหาก็คือผมเคยให้ทาง outsource เค้ามาดูให้ เค้าให้ผมใช้ยี่ห้อ 3com แต่การ config นั้นต้องผ่าน command line ซึ่งผมไม่มีความสามารถพอ พอเกิดปัญหาขึ้น ก็ต้องรอเค้ามาทำให้อย่างเดียว :cry: แล้วเค้าก็ไม่เคยสอนอะไรผมเลย :cry:

ผมจึงอยากจะได้ Switch ที่สามารถ manage ง่าย ๆ หน่อยน่ะครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย แถมภาษาอังกฤษก็ไม่ค่อยเก่งน่ะครับ ;)

รบกวนช่วยแนะนำให้ผมสักรุ่น สองรุ่น หน่อยก็แล้วกันนะครับ

ขอบคุณมากครับ :)

2 รุ่นนนี้เลยครับ แบบ Fast Ethernet กับ Gigabit Ethernet หรือเข้าไปดูเพิ่มเติมที่ http://www.sys2u.com/ProductSubGroup.ph ... erTextID=6

• Linksys SRW248 - 48-port 10/100 Mbps Managed Switch + 4-Port 10/100/1000 Mbps + 2-Port Shared Mini-GBIC, 8 Port Trunking with WebView, QoS

• Linksys SRW2048 - 48-port 10/100/1000 Managed Gigabit Switch + 4-Port Shared Mini-GBIC, 8 Port Trunking with WebView, QoS
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ระบบเครือข่ายแบบสาย (Wired Networking)